24/7 eTV KusinthaNewsShow : Dinani pa batani la voliyumu (kumanzere kumanzere kwa kanema)
Nkhani Za Boma Health News Nkhani USA Nkhani Zoswa

Lipoti latsopano la chiopsezo pa CDC lachitatu la COVID Shot

CDC idakhazikitsa mgwirizano wamagulu amtundu wa ma virus
CDC idakhazikitsa mgwirizano

Kuwombera kwachitatu. Kodi tanthauzo lazochita zaumoyo wa anthu ndi ziti?
Malinga ndi lipoti la CDC lero zomwe zingakhudze thanzi la anthu o-safe sanapeze njira zosayembekezereka zakusokonekera pambuyo pochulukirapo katemera wa COVID-19.
CDC idalonjeza kuti ipitiliza kuwunika chitetezo cha katemera, kuphatikiza mitundu ingapo ya COVID-19.

Sangalalani, PDF ndi Imelo
  • CDC Study pa Kuwunika Kwachitetezo cha Mlingo Wowonjezera wa Katemera wa COVID-19
  • Zomwe zikudziwika kale za the booster kuwombera?
  • Mwa otenga nawo mbali pachipatala cha 306 Pfizer-BioNTech, zovuta zoyipa pambuyo pa mlingo 3 zinali zofanana ndi zomwe zimachitika pambuyo pa mlingo 2.

Zomwe zaphatikizidwa ndi lipotili pa kuwombera nambala 3 yotulutsidwa ndi CDC lero?

M'mwezi wa Ogasiti 12 – Seputembara 19, 2021, mwa olembetsa a 12,591 otetezedwa omwe adamaliza kafukufuku wofufuza atalandira mankhwala atatu a katemera wa mRNA COVID-3, 19% ndi 79.4% adanenanso zakomweko kapena machitidwe amachitidwe, motsatana mlingo wachitatu; 74.1% ndi 77.6% adanenanso zakomweko kapena machitidwe amachitidwe pambuyo pa mlingo wachiwiri, motsatana.

Kodi zikutanthauza chiyani pa ntchito ya umoyo?

Malipoti ofunsira kwa otetezedwa sanapeze zochitika zosayembekezereka zamankhwala atatha kuchuluka kwa katemera wa COVID-19. CDC ipitiliza kuwunika chitetezo cha katemera, kuphatikiza mitundu ingapo ya COVID-19.

Pa Ogasiti 12, 2021, Food and Drug Administration (FDA) idasintha Maulamuliro Ogwiritsa Ntchito Mwadzidzidzi (EUAs) a katemera wa Pfizer-BioNTech ndi Moderna COVID-19 kuti alolere kuperekanso mankhwala ena akamaliza katemera woyamba kwa anthu oyenerera omwe ali ndi zinthu zolimbitsa thupi pang'ono mpaka pang'ono (1,2). Pa Seputembara 22, 2021, FDA idavomereza kuchuluka kwa katemera wa Pfizer-BioNTech months miyezi isanu ndi umodzi atamaliza mndandanda woyamba pakati pa anthu azaka zapakati pa ≥6, omwe ali pachiwopsezo chachikulu cha COVID-65, kapena omwe kuwonekera kwawo pantchito kapena mabungwe amawaika chiopsezo chachikulu cha COVID-19 (1). Zotsatira zoyeserera kuchipatala cha phase 3 yochitidwa ndi Pfizer-BioNTech yomwe idaphatikizapo anthu 306 azaka zapakati pa 18-55 yawonetsa kuti zovuta zomwe zidachitika atalandira gawo lachitatu lomwe adapatsidwa miyezi 5-8 atamaliza katemera wa 2-dose primary mRNA anali ofanana ndi omwe adanenedwa atalandira mankhwala 2; zotulukapo zoyipa izi zimaphatikizira tsamba lochepera mpaka pang'ono la jekeseni ndi machitidwe amachitidwe (3). CDC idapanga v-safe, pulogalamu yodzifunira, yoziteteza pakompyuta, yopereka chidziwitso chazovuta pambuyo pa katemera wa COVID-19.

Pogwirizana ndi chilolezo cha mlingo wowonjezerapo kwa anthu omwe ali ndi vuto lodzitchinjiriza, nsanja yotetezeka ya v idasinthidwa kuti izilembetsa olembetsa kuti adziwe zambiri za katemera wowonjezera wa COVID-19 womwe walandila. M'mwezi wa Ogasiti 12 – Seputembara 19, 2021, okwanira 22,191 onse omwe adalembetsa otetezedwa adanenanso kuti alandila katemera wowonjezera wa COVID-19. Ambiri (97.6%) adanenanso za katemera woyamba wamiyeso iwiri ya mRNA yotsatiridwa ndi mlingo wachitatu wa katemera womwewo. Pakati pa iwo omwe adamaliza kafukufuku wofufuza zaumoyo pamiyeso yonse ya 2 (3; 12,591%), 58.1% ndi 79.4% adanenanso zakomweko kapena machitidwe amachitidwe, motsatana, atalandira 74.1, poyerekeza ndi 3% ndi 77.6% omwe adanenapo zakomweko kapena zadongosolo Zotsatira zake, motsatana, pambuyo pa mlingo 76.5. Zotsatira zoyambirirazi sizikuwonetsa zochitika zosayembekezereka zamankhwala atatha kuchuluka kwa katemera wa COVID-2; zambiri mwazovuta izi zinali zofatsa kapena zochepa. CDC ipitiliza kuwunika chitetezo cha katemera, kuphatikiza chitetezo cha mankhwala owonjezera a katemera wa COVID-19, ndikupatsanso chidziwitso chowongolera malingaliro a katemera ndikuteteza thanzi la anthu.

V-safe ndi njira yodziyang'anira yodzitchinjiriza yodzifunira yodzifunira, yochokera ku smartphone; Anthu amene ali ndi katemera woyenera kulandira katemera wololedwa kapena wololedwa akhoza kulembetsa ku v-safe. Pulatifomu ya v-safe imalola olembetsa omwe alipo kale kuti anene kuti alandila katemera wowonjezera wa katemera wa COVID-19 komanso olembetsa atsopano kuti alowetse zambiri zamankhwala onse a katemera wa COVID-19 omwe alandila. Kafukufuku wa zaumoyo otetezedwa ndi V amatumizidwa m'masiku 0-7 pambuyo pa mlingo uliwonse wa katemera ndipo amaphatikizaponso mafunso okhudzana ndi malo obayira jakisoni ndi momwe zimayendera ndi momwe zimakhudzira thanzi. * Kafukufuku amatumizidwa pa mlingo waposachedwa kwambiri womwe walowa. Ogwira ntchito ochokera ku Vaccine Adverse Event Reporting System (VAERS) omwe amalembetsa olembetsa omwe akuwonetsa kuti adalandira chithandizo chamankhwala atalandira katemera ndikulimbikitsa kapena kuthandizira kumaliza lipoti la VAERS, ngati kutchulidwa.§

Mwa olembetsa omwe ali otetezeka omwe akuti adalandira mankhwala owonjezera a katemera wa COVID-19 mu Ogasiti 12 mpaka Seputembara 19, 2021, kuchuluka kwa anthu, zochitika zam'deralo komanso zamachitidwe, komanso zovuta zaumoyo zomwe zidanenedwa m'masiku a 0-7 adafotokozedwa ndi katemera (ie , Wopanga katemera wolandila mlingo uliwonse). Anthu omwe akuti alandila mitundu yayikulu kuchokera kwa opanga osiyanasiyana kapena wopanga yemwe samadziwika kapena sakupezeka ku United States, kapena katemera wambiri wa katemera atalandira katemera wa Janssen (Johnson & Johnson) wa mlingo umodzi (2) sanachotsedwe pakuwunika wa chokhwima atalandira zina mlingo.

Nthawi yomwe idadutsa ndikumaliza katemera woyamba kulandira mulingo wowonjezera udafotokozedwa ndi katemera. Mbiri yakusokonekera pambuyo pa mlingo 2 ndi 3 idafaniziridwa kwa omwe adalembetsa omwe adalandira katemera wa mRNA kuchokera kwa wopanga yemweyo pamiyeso yonse ya 3. Pulogalamu ya SAS (mtundu 9.4; SAS Institute) idagwiritsidwa ntchito pofufuza zonse. Ntchito zowunikira izi zidawunikiridwa ndi CDC ndikuchita mogwirizana ndi malamulo aboma ndi mfundo za CDC. **

M'mwezi wa Ogasiti 12 – Seputembara 19, 2021, okwanira 22,191 onse omwe adalembetsa otetezedwa adanenanso kuti alandila katemera wina wa COVID-19 atamaliza mndandanda woyamba (Gulu 1). Mwa awa, 14,048 (63.3%) anali akazi, ndipo pafupifupi 30% aliyense anali azaka za 18-49, 50-64, ndi zaka 65-74.

Olembetsa ambiri (21,662; 97.6%) adanenanso kuti alandila mlingo wachitatu kuchokera kwa omwe amapanga katemera woyamba wa mRNA, kuphatikiza 98.6% ya omwe alandira Moderna ndi 98.2% ya omwe alandila Pfizer-BioNTech. Olembetsa ochepa (341; 1.5%) adanenanso za katemera woyamba wa mRNA wotsatiridwa ndi mankhwala owonjezera a katemera wa mRNA kuchokera kwa wopanga wina, mankhwala a katemera wa Janssen atalandira katemera woyamba wa mRNA (10; 0.05%), kapena zowonjezera mlingo wa katemera wa COVID-19 kuchokera kwa wopanga aliyense pambuyo pa katemera wa Janssen (178; 0.8%).

Pakati pa olembetsa otetezedwa a 22,191, nthawi yapakatikati kuyambira pomaliza katemera woyamba wa COVID-19 kuti alandire mlingo wowonjezera anali masiku 182 (interquartile range [IQR] = masiku 160-202) (Gulu 2). Mwa iwo omwe adalandira Mlingo 2 wa katemera wa Janssen, nthawi yapakatikati pakati pa mankhwala inali yayifupi (masiku 84; IQR = masiku 16-136).

Zomwe zimachitika m'deralo (16,615; 74.9%) ndi systemic (15,503; 69.9%) zimachitika kawirikawiri sabata itatha katemera wowonjezera wa COVID-19, makamaka tsiku lotsatira katemera. Zomwe zimanenedwa kawirikawiri zinali zowawa zamalo obayira (15,761; 71.0%), kutopa (12,429; 56.0%), ndi mutu (9,636; 43.4%).

Pakati pa 22,191 omwe adalandiranso mankhwala ena, 7,067 (31.8%) adanenanso zakusokonekera kwathanzi, ndipo pafupifupi 28.3% (6,287) akuti sanathe kuchita zinthu zatsiku ndi tsiku, makamaka tsiku lotsatira katemera. Chithandizo chamankhwala chidafunidwa ndi olembetsa a 401 (1.8%), ndipo khumi ndi atatu (0.1%) adagonekedwa mchipatala. Zifukwa zolandirira chithandizo chamankhwala kapena kuchipatala sizinazindikiridwe mu kafukufuku wa v-safe; komabe, olembetsa omwe akuwonetsa kuti chithandizo chamankhwala chidafunidwa atalandira katemera amalumikizidwa ndi ogwira ntchito a VAERS ndikulimbikitsidwa kuti amalize lipoti la VAERS.

Pakati pa olembetsa otetezedwa a 21,658 omwe adalandira katemera wofanana wa mRNA pamiyeso yonse ya 3, 12,591 (58.1%) adamaliza kafukufuku wowerengeka m'masiku 0-7 atatha mitundu yonse itatu; 3% ndi 79.4% adanenanso zakomweko kapena machitidwe amachitidwe, motsatana, atalandira 74.1, poyerekeza ndi 3% ndi 77.6% omwe adanenapo zakomweko kapena machitidwe amachitidwe, motsatana, pambuyo pa mlingo 76.5. Mwa olembetsa omwe adalandira Mlingo 2 wa Moderna (3), am'deralo Zotsatira zake zimanenedwa pafupipafupi pambuyo pa mlingo 6,283 kuposa mlingo 3 (2; 5,323% ndi 84.7; 5,249%; p-value = 83.5) (chithunzi). Kusintha kwadongosolo kunanenedwa pafupipafupi pambuyo pa mlingo 3 kuposa mlingo 2 (4,963; 79.0% ndi 5,105; 81.3%; p-value <0.001).

Mwa olembetsa omwe adalandira Mlingo wa 3 wa Pfizer-BioNTech (6,308), mayankho am'deralo adanenedwa pafupipafupi pambuyo pa mlingo 3 kuposa dose 2 (4,674; 74.1% ndi 4,523; 71.7%; p-value <0.001). Kusintha kwadongosolo kunanenedwa pafupipafupi pambuyo pa mlingo 3 kuposa mlingo 2 (4,363; 69.2% ndi 4,524; 71.7%; p-value <0.001). Mwa iwo omwe adanenanso zowawa atalandira mankhwala 3 a katemera wa mRNA, machitidwe ambiri anali ochepera (4,909; 51.4%) kapena ochepa (4,000; 41.9%); Kupweteka kwambiri (kumatanthauza kupweteka komwe kumapangitsa zochitika za tsiku ndi tsiku kukhala zovuta kapena zosatheka) zidanenedwa ndi 637 (6.7%).

Kukambirana

Kuyambira pa Seputembara 19, 2021, pafupifupi anthu 2.21 miliyoni ku United States adalandiranso katemera wina wa COVID-19†† pambuyo pomaliza mndandanda woyamba. Kuyambira pa Ogasiti 12 mpaka Seputembara 19, 2021, palibe njira zosayembekezereka zamomwe zidachitikira pakati pa 22,191 olembetsa otetezedwa omwe adalandiranso katemera wina wa COVID-19. Zomwe zimachitika m'derali komanso machitidwe amachitidwe anali ochepera pang'ono, osakhalitsa, ndipo amafotokozedweratu tsiku lotsatira katemera. Olembetsa ambiri omwe amalandila mlingo wowonjezera adanenanso za katemera woyamba wa mRNA wotsatiridwa ndi gawo lachitatu kuchokera kwa wopanga yemweyo.

Kuyesedwa kwachipatala kwa Pfizer-BioNTech, komwe kunaphatikizapo anthu 306 azaka zapakati pa 18-55, kunawonetsa kuti mayankho atatha kuchuluka kwa 3 anali ofanana ndi omwe adanenedwa pambuyo pa mlingo 2 (3). Komabe, kusanthula kwa v-safe data kunapeza momwe mayendedwe am'derali anali ocheperako komanso machitidwe amachitidwe sanazolowere pambuyo pa mlingo 3 wa Pfizer-BioNTech.

Mitundu yazovuta zomwe zidachitika pambuyo poti katemera wa Moderna 3 kapena Pfizer-BioNTech anali ogwirizana ndi zomwe adafotokoza kale atalandira mankhwala 2

Chiwerengero cha olembetsa omwe adawonetsa kuti alandila miyezo iwiri ya katemera wa Janssen kapena alandila muyeso wawo wowonjezera kuchokera kwa wopanga wosiyana ndi woyamba wawo anali ochepa, zomwe zimachepetsa lingaliro lililonse.

Zambiri zachitetezo kapena chokwanira cha katemera wokhala ndi mankhwala a katemera wa COVID-19 ochokera kwa opanga osiyanasiyana ndi ochepa; Advisory Committee on Immunization Practices (ACIP) imalimbikitsa kuti anthu omwe ali ndi zovuta zochepa pakulimbana ndi mavutowo alandire katemera wachitatu wa mRNA COVID-19 kuchokera kwa omwe amapanga omwewo.

Malangizo a CDC pazowonjezera zina sizikuphatikiza anthu omwe adalandira katemera wa Janssen.

Munthawi yomwe kafukufukuyu wapanga, malangizo a ACIP a mlingo wowonjezera wa katemera wa COVID-19 anali ochepa kwa anthu omwe ali ndi zovuta zochepa pakulimbana ndi zovuta zomwe adalandira

Mlingo 2 wa katemera wa mRNA.

Kafukufuku wopangidwa pakati pa odwala omwe ali ndi hemocialised hemodialysis adanenanso kuti katemera wachitatu wa Pfizer-BioNTech adafanana ndi omwe adalandira 3.¶¶ Malipoti aposachedwa a matenda omwe ali ndi anthu omwe ali ndi katemera komanso kuchuluka kwa kufalikira kwa kachilombo ka B.1.617.2 (Delta) ka SARS-CoV-2, kachilombo kamene kamayambitsa COVID-19, mwa anthu omwe ali ndi katemera mwina kanapangitsa anthu ena kufunafuna mlingo wowonjezera kunja kwa malingaliro. Kutalika kwapakati pakumaliza kwa mndandanda woyamba mpaka kulandira mulingo wowonjezera kunali pafupifupi miyezi 6; Chifukwa chake, anthu omwe adasankhidwa poyambitsa katemera wa COVID-19, kuphatikiza othandizira azaumoyo komanso achikulire, atha kukhala kuti alandiranso zina.

Zomwe zapezeka mu lipotili zikuyenera kukhala ndi malire anayi. Choyamba, kulembetsa ku v-safe ndi kodzifunira ndipo mwina sikuyimira anthu omwe ali ndi katemera aku US; ambiri mwa omwe adatenga nawo mbali adadzizindikiritsa kuti ndi Azungu komanso osakhala a ku Puerto Rico. Chachiwiri, munthawi ya kafukufukuyu, malingaliro owonjezera amiyeso anali ochepa kwa anthu omwe ali ndi vuto lodzitchinjiriza omwe amaliza katemera woyamba wa mRNA COVID-19; komabe, kutetezedwa sikuphatikizapo chidziwitso chokhudza chitetezo cha mthupi.

Omwe angalandire gawo lowonjezerapo mwina akuphatikizira anthu omwe ali ndi vuto la kudzipulumutsa. Chachitatu, ubale wapakati pa katemera ndi chochitika chovuta kwambiri chamankhwala chomwe chachitika atalandira katemera sichingakhazikitsidwe pogwiritsa ntchito v-safe data. Pomaliza, kunalibe zokwanira zomwe zinapezeka kuti athe kudziwa momwe zimakhalira pambuyo polandila mlingo wowonjezera kuchokera kwa wopanga wosiyana ndi mndandanda woyamba kapena katemera wa Janssen.

Mlingo wowonjezera wa katemera wa mRNA COVID-19 umalimbikitsidwa kwa anthu omwe ali ndi vuto locheperako (5).

CDC idalimbikitsa kuchuluka kwa katemera wa Pfizer-BioNTech months miyezi isanu ndi umodzi atamaliza katemera woyamba pakati pa anthu azaka ≥6, okhala m'malo osamalira anthu kwakanthawi, komanso anthu azaka zapakati pa 65-50 ali ndi matenda; Anthu azaka zapakati pa 64-18 omwe ali ndi zovuta zamankhwala komanso anthu azaka zapakati pa 49-18 omwe ali pachiwopsezo chowonjezeka cha kufalikira ndi kufalikira kwa COVID-64 chifukwa chantchito kapena mabungwe akhoza kulandira gawo lina kutengera phindu lawo komanso zoopsa zawo

Kusanthula koyambirira kwa zidziwitso zachitetezo kuchokera kwa olembetsa a 22,000 v-safe kumawonetsa kuti machitidwe am'deralo awonjezeka pang'ono ndipo machitidwe amachitidwe amatsika pang'ono pambuyo pa mlingo 3 wa mRNA kuposa pambuyo pa mlingo 2.

Palibe njira zosayembekezereka zakusokonekera komwe kudadziwika; omwe adanenedwa anali ochepera pang'ono mpaka osakhalitsa. CDC ipitiliza kuwunika chitetezo cha mankhwala owonjezera a katemera wa COVID-19. Zowonjezera pazokhudza zovuta zomwe zimakhudzana ndi katemera wosakanikirana komanso nthawi kuyambira kumaliza kumaliza kwa ma pulayimale ndizofunikira kuwongolera malingaliro azaumoyo wa anthu.

khalidweModerna,% (n = 10,601)Malingaliro a kampani Pfizer-BioNTech,% (n = 11,412)Janssen,%†, Kamutu (n = 178)Total
(N = 22,191)
Mlingo 3 Moderna
(n = 10,453; 98.6%)
Mlingo 3 Pfizer-BioNTech
(n = 144; 1.4%)
Mlingo 3 Janssen
(n = 4; 0.04%)
Mlingo 3 Pfizer-BioNTech
(n = 11,209; 98.2%)
Mlingo 3 Moderna
(n = 197; 1.7%)
Mlingo 3 Janssen
(n = 6; 0.1%)
Mlingo 2 Janssen
(n = 48; 27.0%)
Mlingo 2 Moderna
(n = 64; 36.0%)
Mlingo 2 Pfizer-BioNTech
(n = 66; 37.1%)
kugonana
Female63.863.950.063.063.533.339.657.859.163.3
Male35.134.050.036.136.066.760.442.240.935.7
Unknown1.02.100.90.500001.0
Gulu la zaka, zaka
0-170.00.70.00.60.00.00.00.00.00.3
18-4925.736.125.031.542.650.054.260.957.629.1
50-6428.427.150.031.129.90.033.334.330.329.8
65-7433.927.10.027.821.350.010.44.79.130.5
75-8410.99.025.08.35.60.02.10.03.09.5
≥851.10.00.00.70.50.00.00.00.00.9
Chikhalidwe
Anthu a ku Puerto Rico / Latino8.015.308.25.6025.06.310.68.2
Osakhala Achispanya / Latino87.781.910087.690.910054.289.189.487.6
Unknown4.32.804.23.6020.84.704.2
mpikisano
AI / AN0.50.700.50.502.1000.5
Asian4.95.606.17.102.114.113.65.6
Black5.63.506.21.516.76.36.39.15.9
NHPI0.2000.30.504.2000.3
White82.682.610080.485.866.756.371.969.781.4
Zosiyanasiyana1.92.101.81.516.74.24.73.01.9
Other2.14.202.10.506.31.63.02.1
Unknown2.31.402.52.5018.81.61.52.4

Machaputala: AI / AN = Wachi India waku America / Alaska; NHPI = Native Hawaiian kapena Pacific Islander.
* Peresenti ya olembetsa omwe adamaliza kafukufuku wowerengeka ngati ali otetezeka masiku 0-7 atalandira katemera.
 Katemera woyamba.
§ Kuphatikiza anthu omwe adalandira jakisoni woyambirira wa Janssen ndi katemera wowonjezera 1 wowonjezera kuchokera kwa omwe atchulidwa.

anachitaModerna,% (n = 10,477)Malingaliro a kampani Pfizer-BioNTech,% (n = 11,284)Janssen,%†, Kamutu (n = 174)Total
(N = 22,191)
Mlingo 3 Moderna
(n = 10,453; 98.6%)
Mlingo 3 Pfizer-BioNTech
(n = 144; 1.4%)
Mlingo 3 Janssen
(n = 4; 0.04%)
Mlingo 3 Pfizer-BioNTech
(n = 11,209; 98.2%)
Mlingo 3 Moderna
(n = 197; 1.7%)
Mlingo 3 Janssen
(n = 6; 0.1%)
Mlingo 2 Janssen
(n = 48; 27.0%)
Mlingo 2 Moderna
(n = 64; 36.0%)
Mlingo 2 Pfizer-BioNTech
(n = 66; 37.1%)
Masiku kuyambira mndandanda woyamba, wapakatikati (IQR)182 (164 - 198)183 (161 - 204)173 (141 - 182)183 (157 - 209)186 (161 - 217)123 (113 - 182)84 (16 - 136)156 (140 - 164)150 (136 - 167)182 (160 - 202)
Kuyankha kulikonse kwa tsamba la jakisoni80.964.675.069.481.783.325.070.380.374.9
Kuyabwa20.011.808.410.216.710.46.37.613.9
ululu75.960.475.066.680.283.320.868.874.271.0
Kufiira25.28.309.820.816.76.37.812.117.1
kutupa33.617.4016.830.516.76.312.518.224.8
Zomwe zimachitika mwadongosolo75.259.750.065.176.110031.368.863.669.9
ululu m'mimba8.43.506.48.116.74.23.16.17.3
Myalgia49.829.2036.349.250.020.845.333.342.7
Chills31.38.350.017.533.550.08.323.410.624.1
kutsekula9.97.609.09.616.78.36.39.19.4
kutopa61.844.4051.060.983.314.648.450.056.0
malungo36.420.150.022.237.150.06.337.512.129.0
mutu49.031.1038.449.783.318.835.940.943.4
molumikizana mafupa33.018.8023.031.033.316.720.319.727.7
nseru18.810.425.013.621.333.38.39.418.216.1
Rash2.30.701.92.504.21.61.52.1
kusanza2.22.125.01.42.002.1001.7
Mphamvu iliyonse yathanzi39.219.4025.239.133.316.728.124.231.8
Simungathe kuchita zochitika zatsiku ndi tsiku35.218.1022.133.033.310.425.015.228.3
Simungathe kugwira ntchito kapena kupita kusukulu13.74.909.021.316.710.46.313.611.3
Ankafunika chithandizo chamankhwala2.11.401.53.006.3001.8
Telehealth0.90.700.71.002.1000.8
Chipatala0.70.700.60.504.2000.6
Ulendo wadzidzidzi0.2000.2004.2000.2
Kuchipatala0.05000.1000000.1
CHITSANZOZovuta zakusokonekera komanso zovuta zathanzi zomwe zimanenedwa ndi anthu omwe adalandira Mlingo 3 * wa Moderna (N = 6,283) kapena Pfizer-BioNTech (N = 6,308) katemera wa COVID-19 ndipo adamaliza kafukufuku m'modzi wa v-safe m'masiku 0– 7 pakatha mlingo uliwonse, mwa kuchuluka kwa mlingo - United States, Ogasiti 12 – Seputembara 19, 2021
Chithunzichi ndi tchati chosonyeza zovuta zomwe zimachitika chifukwa cha anthu omwe adalandira Mlingo 3 wa Moderna (N = 6,283) kapena Pfizer-BioNTech (N = 6,308) katemera wa COVID-19 ndipo amaliza osachepera v-safe health-in Kafukufuku wamasiku 0-7 pakatha mlingo uliwonse, mwa kuchuluka kwa mlingo, ku United States pa Ogasiti 12 mpaka Seputembara 19, 2021.
Sangalalani, PDF ndi Imelo

Ponena za wolemba

Wachinyamata T Steinmetz

Juergen Thomas Steinmetz wakhala akugwirabe ntchito zapaulendo komanso zokopa alendo kuyambira ali wachinyamata ku Germany (1977).
Iye adayambitsa eTurboNews mu 1999 ngati nkhani yoyamba yapaintaneti yantchito zapaulendo padziko lonse lapansi.

Siyani Comment