Dinani apa kuti muwonetse zikwangwani ZANU patsamba lino ndikulipira kuti mupambane

Airlines ndege Masanjano ndege Kuswa Nkhani Zoyenda Ulendo Wamalonda Nkhani anthu Kumanganso Wodalirika Technology Tourism thiransipoti Nkhani Zoyenda Pamaulendo

IATA: Nkhondo ku Ukraine ndi Omicron amalemera pa ndege

IATA: Nkhondo ku Ukraine ndi Omicron amalemera pa ndege
IATA: Nkhondo ku Ukraine ndi Omicron amalemera pa ndege
Written by Harry Johnson

International Air Transport Association (IATA) idatulutsa zidziwitso za Marichi 2022 zamisika yapadziko lonse lapansi yonyamula katundu zomwe zikuwonetsa kuchepa kwa kufunikira. Zotsatira za Omicron ku Asia, nkhondo ya Russia - Ukraine komanso zovuta zogwirira ntchito zidathandizira kuchepa.

  • Zofuna zapadziko lonse lapansi, zoyezedwa pamakilomita onyamula katundu (CTKs*), zidatsika 5.2% poyerekeza ndi Marichi 2021 (-5.4% pazantchito zapadziko lonse lapansi). 
  • Kuthekera kunali 1.2% pamwamba pa Marichi 2021 (+ 2.6% pazantchito zapadziko lonse lapansi). Ngakhale izi zili m'gawo labwino, ndikutsika kwakukulu kuchokera ku 11.2% chaka ndi chaka mu February. Asia ndi Europe zidatsika kwambiri pakutha. 
  • Pali zinthu zingapo zomwe ziyenera kukumbukiridwa pamagwiritsidwe ntchito:
    • Nkhondo ku Ukraine idapangitsa kugwa kwa katundu wotumizidwa ku Europe ngati ndege zingapo zochokera ku Russia ndi Ukraine zinali osewera onyamula katundu. Zilango zotsutsana ndi Russia zidapangitsa kuti pakhale zosokoneza pakupanga. Ndipo kukwera kwa mitengo yamafuta kuli ndi vuto pazachuma, kuphatikizapo kukweza mtengo wa zotumiza.
    • Malamulo atsopano otumiza kunja, omwe ndi chizindikiro chachikulu cha kufunikira kwa katundu, tsopano akucheperachepera m'misika yonse kupatula US. Chizindikiro cha Purchasing Managers' Index (PMI) chotsata malamulo atsopano otumizira kunja chinatsika mpaka 48.2 mu Marichi. Ichi chinali chotsika kwambiri kuyambira Julayi 2020.
    • Kugulitsa katundu wapadziko lonse lapansi kukupitilirabe kutsika mu 2022, pomwe chuma cha China chikukula pang'onopang'ono chifukwa cha kutsekeka kokhudzana ndi COVID-19 (mwa zina); ndi kusokonekera kwa mayendedwe akuchulukidwa ndi nkhondo ku Ukraine. 
    • Kutsika kwamitengo ya ogula m'maiko a G7 kunali 6.3% pachaka mu February 2022, okwera kwambiri kuyambira 1982. 


"Katundu wa ndege misika ikuwonetsa momwe chuma chikuyendera padziko lonse lapansi. M'mwezi wa Marichi, malo azamalonda adasintha kwambiri. Kuphatikizika kwa nkhondo ku Ukraine ndi kufalikira kwa mitundu ya Omicron ku Asia kwadzetsa kukwera mtengo kwa magetsi, kuchulukirachulukira kwa kusokonezeka kwazinthu zogulitsira zinthu, komanso kudyetsera kukwera kwa inflation. Chotsatira chake, poyerekeza ndi chaka chapitacho, pali katundu wochepa wotumizidwa-kuphatikizapo ndege. Mtendere ku Ukraine komanso kusintha kwa mfundo zaku China za COVID-19 kungathandize kwambiri kuchepetsa zomwe zikuchitika pamsika. Popeza sizikuwoneka pakanthawi kochepa, titha kuyembekezera zovuta zonyamula katundu wandege monga momwe misika yonyamula anthu ikufulumizitsa kuchira, "atero a Willie Walsh. IATADirector General. 

Marichi 2022 (% chaka ndi chaka)Gawo lapadziko lonse lapansi1CTKCHITANICLF (% -pt)2CLF (mulingo)3
Msika Wonse100.0%-5.2%1.2%-3.7%54.9%
Africa1.9%3.1%8.7%-2.7%49.4%
Asia Pacific32.5%-5.1%-6.4%0.9%63.8%
Europe22.9%-11.1%-4.9%-4.7%67.1%
Latini Amerika2.2%22.1%34.9%-4.7%44.8%
Middle East13.4%-9.7%5.3%-8.7%52.6%
kumpoto kwa Amerika27.2%-0.7%6.7%-3.3%44.2%
1 % yamakampani a CTK mu 2021  2 Kusintha kwa katundu factor   3 Mulingo wazinthu

March Regional Performance

  • Ndege zaku Asia-Pacific adawona kuchuluka kwa katundu wawo wamlengalenga kutsika ndi 5.1% mu Marichi 2022 poyerekeza ndi mwezi womwewo mu 2021. Mphamvu zomwe zilipo m'derali zidatsika ndi 6.4% poyerekeza ndi Marichi 2021, dontho lalikulu kwambiri la zigawo zonse. Mfundo za zero-COVID ku China ndi Hong Kong zikukhudza magwiridwe antchito.  
  • Onyamula ku North America inatumiza kuchepa kwa 0.7% kwa katundu wonyamula katundu mu Marichi 2022 poyerekeza ndi Marichi 2021. Kufuna pamsika wa Asia-North America kudatsika kwambiri, pomwe ma voliyumu osinthidwa munthawi yake adatsika ndi 9.2% mu Marichi. Mphamvu zidakwera 6.7% poyerekeza ndi Marichi 2021.
  • Onyamula ku Europe adawona kuchepa kwa 11.1% kwa kuchuluka kwa katundu mu Marichi 2022 poyerekeza ndi mwezi womwewo wa 2021. Ichi chinali chofooka kwambiri m'zigawo zonse. Msika waku Europe udatsika kwambiri, kutsika ndi 19.7% mwezi pamwezi. Izi zachitika chifukwa cha nkhondo ya ku Ukraine. Kuperewera kwa ntchito komanso kutsika kwapang'onopang'ono ku Asia chifukwa cha Omicron kudakhudzanso kufunikira. Mphamvu zidatsika 4.9% mu Marichi 2022 poyerekeza ndi Marichi 2021.  
  • Onyamula ku Middle East adatsika ndi 9.7% pachaka pazaka za katundu mu Marichi. Phindu lalikulu la magalimoto akutumizidwa kuti apewe kuwuluka ku Russia sanakwaniritsidwe. Izi zitha kuchitika chifukwa chakuchepa kwakufunika konse. Mphamvu zidakwera 5.3% poyerekeza ndi Marichi 2021. 
  • Onyamula ku Latin America Adanenanso za kuchuluka kwa 22.1% pazambiri zonyamula katundu mu Marichi 2022 poyerekeza ndi nthawi ya 2021. Uku kunali kuchita mwamphamvu kwambiri m'madera onse. Ena mwa ndege zazikulu kwambiri m'derali akupindula ndi kutha kwa chitetezo cha bankirapuse. Mphamvu mu Marichi zidakwera 34.9% poyerekeza ndi mwezi womwewo mu 2021.  
  • Ndege zaku Africa kuchuluka kwa katundu kukukwera ndi 3.1% mu Marichi 2022 poyerekeza ndi Marichi 2021. Mphamvu zinali 8.7% kuposa milingo ya Marichi 2021.  

Nkhani Zogwirizana

Ponena za wolemba

Harry Johnson

Harry Johnson wakhala mkonzi wa ntchito ya eTurboNews kwa zaka zoposa 20. Iye amakhala ku Honolulu, Hawaii, ndipo kwawo ndi ku Ulaya. Amakonda kulemba ndi kufalitsa nkhani.

Siyani Comment

Gawani ku...